PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ cài đặt in qua Lan của máy Ricoh 1075

vinhhung0583
15-08-2010, 21:02
Em mới đổi con modem zoom x5 và cắm chung với máy in qua swich, vậy phải thay đổi địa chỉ IP của máy tính cho con zoom này là :
IP address : 10.0.0.100
Subnet mask : 255.255.255.0
Default gateway : 10.0.0.2
giờ không in được qua card lan của máy in.Địa chỉ của máy in là :
192.168.100.005
255.255.255.0
192.168.100.003
Cho em hỏi có phải thay đổi địa chỉ ip của máy in không? Nếu thay thì thay ntn cho đồng bộ với máy tính để in được.
Thank rất nhiều

Songtin
15-08-2010, 22:55
Phải đổi, nhất định phải đổi.
Em nhìn vào địa chỉ IP của Modem và Máy in khác nhau thì làm sao nó nhận biết nhau được.
Theo thông số ghi ở trên thì Modem với địa chỉ mạng là lớp A, còn máy in là lớp C.
Subnet mask của modem cũng bị sai rồi. Phải là 255.0.0.0

quanla71
15-08-2010, 22:59
Phải đổi, nhất định phải đổi.
Em nhìn vào địa chỉ IP của Modem và Máy in khác nhau thì làm sao nó nhận biết nhau được.
Modem với địa chỉ mạng là lớp A, còn máy in là lớp C.
Subnet mask của modem cũng bị sai rồi. Phải là 255.0.0.0
Bạn có thể chỉ mình các bước cách cài đặt in qua lan cho máy AF700. Mình vừa lấy card in chiều nay, giờ chưa cài được.

Songtin
15-08-2010, 23:23
vinhhung0583
Em chỉ quanla71 cài thiết lập IP cho máy photo nhé.
Vì em đang dùng máy photocopy cùng hãng Ricoh.

quanla71
15-08-2010, 23:55
vinhhung0583
Em chỉ quanla71 cài thiết lập IP cho máy photo nhé.
Vì em đang dùng máy photocopy cùng hãng Ricoh.
Các bạn có thể giúp mình:
Mình có thể dùng thế này được không? Máy tính chỉ có một cổng mạng. Trước đây mình có 1 card mạng, giờ mình lấy lắp vào máy => máy tính có 2 cổng mạng. Mình dùng 1 cổng để kết nối internet, còn 1 cổng để kết nối in qua LAN, như thế liệu có được không? Nếu được thì các bạn chỉ mình cách cài đặt.

Songtin
16-08-2010, 00:07
Máy tính không cần dùng 2 card mạng đâu.
Hai đầu còn lại của máy in và máy vi tính gắn chung 1 switch là được rồi.
Vấn đề là cài địa chỉ IP cho Modem, máy tính và máy in cùng lớp mạng.

vch.tech
16-08-2010, 06:28
Các bạn có thể giúp mình:
Mình có thể dùng thế này được không? Máy tính chỉ có một cổng mạng. Trước đây mình có 1 card mạng, giờ mình lấy lắp vào máy => máy tính có 2 cổng mạng. Mình dùng 1 cổng để kết nối internet, còn 1 cổng để kết nối in qua LAN, như thế liệu có được không? Nếu được thì các bạn chỉ mình cách cài đặt.

Được. Bạn đặt IP máy photo cùng lớp mạng của card mà bạn định dùng kết nối với máy photocopy. Sau đó dùng cáp chéo kết nối với máy photocopy. hoặc cáp thẳng nếu máy tính của bạn card mang là 1000m.
ps : Nếu Modem còn cổng thì đâu cần gắn 2 card làm gì

quanla71
16-08-2010, 07:27
Được. Bạn đặt IP máy photo cùng lớp mạng của card mà bạn định dùng kết nối với máy photocopy. Sau đó dùng cáp chéo kết nối với máy photocopy. hoặc cáp thẳng nếu máy tính của bạn card mang là 1000m.
ps : Nếu Modem còn cổng thì đâu cần gắn 2 card làm gì
Modem chỉ được 1 cổng. Mình nghĩ nếu làm vậy được thì khỏi cần mua thêm cái chia cổng!

Songtin
16-08-2010, 08:33
Cổng RJ45 của Modem, cổng RJ45 của máy vi tính và cổng RJ45 máy in cùng gắn vào chung 1 Switch. Như vậy 3 thiết bị trên cơ sở vật lý đã liên kết với nhau.
Nếu muốn gắn trực tiếp giữa máy vi tính và máy in thì phải dùng cáp chéo.

TTN
16-08-2010, 08:38
Modem chỉ được 1 cổng. Mình nghĩ nếu làm vậy được thì khỏi cần mua thêm cái chia cổng!
Bạn mua thêm 1 cái switch loại rẻ tiền rồi tiến hành đấu nối tín hiệu internet từ modem qua switch đến PC như bình thường. Việc đấu nối từ máy copy qua switch thì bạn kẹp thêm 1 cable mạng đầu RJ45 loại cable thẳng nhé. Sau đó bạn tiến hành xác định IP hiện tại mà modem cấp phát cho máy tính của mình là gì (VD: IP hiện tại trên PC của bạn là 10.0.0.3) rồi tiến hành đặt lại IP cho máy copy của mình cùng lớp với IP của PC (VD: IP hiện tại trên PC của bạn là 10.0.0.3 thì máy Copy sẽ là 10.0.0.4; 10.0.0.5; 10.0.0.6; 10.0.0.7 hoặc 10.0.0.x...) Sau đó tiến hành cài đặt driver của máy "in" trên PC với Option là Standard TCP/IP và địa chỉ IP là thiết lập IP mà bạn đã đặt cụ thể trên máy Copy...

Với cách trên PC của bạn chỉ cần duy nhất 1 card mạng vẫn có thể lướt web và in ấn được luôn, việc "đâu tư" thêm cái switch có thể làm bạn "tốn kém" thêm đôi chút, nhưng trong thời buổi hiện nay là hợp lý, bởi hiện nay các loại máy in/copy, máy in khổ lớn đều được trang bị cổng in mạng, khi bạn trang bị thêm "vũ khí" để kinh doanh thì đã có cổng chở sẵn trên switch nên rất tiện lợi cho việc đấu nối qua PC

Chúc thành công

Songtin
16-08-2010, 08:40
Muốn nắm vững cài đặt mạng thì bạn phải tham khảo thêm Công nghệ thông tin
Trực tiếp giữa máy in và máy vi tính là rẻ nhất.
Chỉ tốn một sợi cáp chéo, không cần mua switch.
Nhược điểm là chỉ có một mình máy tính bạn in được

vinhhung0583
16-08-2010, 10:21
Hix, chưa ai có câu trả lời thoả đáng cho mình cả. Hôm qua xin được số điện thoại của ông thợ vừa mới gọi thì ổng nói liên hồi nhưng ko hề đi vào chủ đề chính.Đại ý là : cái này rất phức tạp, nói qua điện thoại không thể truyền tải hết, có gì thì qua đây mình chỉ cho....rồi cúp máy phụp phát. Mà mình làm sao qua đó được chứ cách nhau hàng trăm km...thế là lại phải lần mò. Cuối cùng cũng tìm ra.Như ở trên mình đã hỏi, mình thay modem khác giờ máy tình không nhận máy in,có nghĩa là địa chỉ IP sai,ở đây có 2 chi tiết cần chú ý :
1, Địa chỉ máy (IP address) phải khác nhau cái đó là hiển nhiên rồi trong cùng 1 mạng Lan là phải khác nhau mới thấy đc. theo lý thuyết thì có thể đặt từ 1 - 254. Cái này chắc không cần phải nói chi tiết nữa nhỉ vì có nhiều người biết rồi.
2,Với địa chỉ Default gateway : đây là điểm đáng chú ý, bình thường mình hay lắp cáp thẳng nhưng khi mua máy photo thì người ta lắp cáp chéo, cho nên ko để ý cứ set theo cáp thẳng vậy mới không in được.
+ Đối với cáp thẳng : Địa chỉ Default gateway của PC và Photo phải trùng nhau
+ Đối với cáp chéo thì khác nhau : hôm qua mình đổi lại IP cho phù hợp với modem là :
PC : 10.0.0.2 (là địa chỉ mặc định của zoom x5)
Photo : 10.0.0.3 (với cáp chéo)
Cuối cùng thank mọi người đã quan tâm
PS : quanla1 nếu bạn cần mình giúp gì thì pm yahoo vinhhung0583, mình biết tới đâu sẽ giúp bạn tới đó.

quanla71
16-08-2010, 10:48
Bạn mua thêm 1 cái switch loại rẻ tiền rồi tiến hành đấu nối tín hiệu internet từ modem qua switch đến PC như bình thường. Việc đấu nối từ máy copy qua switch thì bạn kẹp thêm 1 cable mạng đầu RJ45 loại cable thẳng nhé. Sau đó bạn tiến hành xác định IP hiện tại mà modem cấp phát cho máy tính của mình là gì (VD: IP hiện tại trên PC của bạn là 10.0.0.3) rồi tiến hành đặt lại IP cho máy copy của mình cùng lớp với IP của PC (VD: IP hiện tại trên PC của bạn là 10.0.0.3 thì máy Copy sẽ là 10.0.0.4; 10.0.0.5; 10.0.0.6; 10.0.0.7 hoặc 10.0.0.x...) Sau đó tiến hành cài đặt driver của máy "in" trên PC với Option là Standard TCP/IP và địa chỉ IP là thiết lập IP mà bạn đã đặt cụ thể trên máy Copy...

Với cách trên PC của bạn chỉ cần duy nhất 1 card mạng vẫn có thể lướt web và in ấn được luôn, việc "đâu tư" thêm cái switch có thể làm bạn "tốn kém" thêm đôi chút, nhưng trong thời buổi hiện nay là hợp lý, bởi hiện nay các loại máy in/copy, máy in khổ lớn đều được trang bị cổng in mạng, khi bạn trang bị thêm "vũ khí" để kinh doanh thì đã có cổng chở sẵn trên switch nên rất tiện lợi cho việc đấu nối qua PC

Chúc thành công
Thực ra thì mình đang gửi cái switch như bạn nói, tại chổ mình không có. Trong lúc chờ đợi, thấy có cái card mạng đang dư, mình gắn vào máy tính => được 2 cổng kết nối mạng: một cổng vẫn dùng để vào mạng bình thường, còn cổng kia kết nối với máy photo. Mình nghĩ nếu kết nối được thì cũng là một giải pháp, nhưng sao mình loay hoay mãi vẫn ko được.
Nếu được, các bạn chỉ mình cách kết nối PC với máy photo bằng cáp chéo, tỉ mỉ một chút. Ý mình nói là có thể kết nối PC với máy photo bằng cáp chéo, không liên quan gì đến mạng.

quanla71
16-08-2010, 10:52
Muốn nắm vững cài đặt mạng thì bạn phải tham khảo thêm Công nghệ thông tin
Trực tiếp giữa máy in và máy vi tính là rẻ nhất.
Chỉ tốn một sợi cáp chéo, không cần mua switch.
Nhược điểm là chỉ có một mình máy tính bạn in được
Ý của mình đúng như bạn nói: Kết nối giữa máy photo và PC bằng cáp chéo, không liên quan gì đến mạng. Bạn có thể chỉ dẫn cho mình được không?

TTN
16-08-2010, 11:39
Thực ra thì mình đang gửi cái switch như bạn nói, tại chổ mình không có. Trong lúc chờ đợi, thấy có cái card mạng đang dư, mình gắn vào máy tính => được 2 cổng kết nối mạng: một cổng vẫn dùng để vào mạng bình thường, còn cổng kia kết nối với máy photo. Mình nghĩ nếu kết nối được thì cũng là một giải pháp, nhưng sao mình loay hoay mãi vẫn ko được.
Nếu được, các bạn chỉ mình cách kết nối PC với máy photo bằng cáp chéo, tỉ mỉ một chút. Ý mình nói là có thể kết nối PC với máy photo bằng cáp chéo, không liên quan gì đến mạng.

Hehee! Trong thời gian chờ switch bạn lắp thêm card mạng cũng được (dĩ nhiên là nối bằng cáp chéo). Sau khi nhận thêm thiết bị mới PC sẽ có 2 biểu tượng kết nối (1 cái có sẵn đang nối ra internet qua modem và 1 cái vừa lắp). Xác định chính xác biểu tượng nào là của cái card mạng vừa lắp, vào thuộc tính của nó thiết lập một IP tĩnh nào đó, giả sử 111.222.222.222 và đặt IP cho card in là 111.222.322.223 rồi tiến hành cài đặt driver, khai báo IP... như mình đã nói ở phần trên -> Xong

P/S: Bí quá bác bật teamview lên em chọc giúp

vinhhung0583
16-08-2010, 11:58
với cáp chéo thì bạn đặt Default gateway Photo khác với PC ở đây mình đặt là : Photo : 10.0.0.3 và PC 10.0.0.2
còn sợi cáp bạn đấu như hình. 72
một đầu bạn bấm chuẩn A còn 1 đầu chuẩn B

nvthuc
16-08-2010, 13:24
Tôi nè! Dùng 3 card mạng cho 01 máy tính, một cái để vô internet xem ....xxx(lớp mạng 192.168.x.x), còn một cái nữa kết nối với em 1035 ( lớp mạng 10.0.x.x), một cái nữa kết với em 1055 ( lớp mạng 10.1.x.x), chạy ngon lành. Cái máy copy cắm vô card nào thì để cung một lớp mạng, chưa được thì gọi điện tôi chỉ giùm.

TTN
16-08-2010, 14:39
với cáp chéo thì bạn đặt Default gateway Photo khác với PC ở đây mình đặt là : Photo : 10.0.0.3 và PC 10.0.0.2
còn sợi cáp bạn đấu như hình. 72
một đầu bạn bấm chuẩn A còn 1 đầu chuẩn B

Cái đó thuật ngữ ko gọi là Default gateway mà gọi là IP Address bác ạ

Tôi nè! Dùng 3 card mạng cho 01 máy tính, một cái để vô internet xem ....xxx(lớp mạng 192.168.x.x), còn một cái nữa kết nối với em 1035 ( lớp mạng 10.0.x.x), một cái nữa kết với em 1055 ( lớp mạng 10.1.x.x), chạy ngon lành. Cái máy copy cắm vô card nào thì để cung một lớp mạng, chưa được thì gọi điện tôi chỉ giùm.

Cách bác làm đâu có sai, bác có thể cắm nhiều card, mỗi card giao tiếp với duy nhất 1 thiết bị mà. Vấn đề sẽ nảy sinh nếu bác có hàng chục thiết bị mà muốn giao tiếp trên duy nhất 1 PC => Main board trên PC không đủ PCI slot... Vấn đề sẽ trở nên bé như con muỗi nếu bác có thêm cái swich

vinhhung0583
16-08-2010, 15:45
[QUOTE=TTN;5389]Cái đó thuật ngữ ko gọi là Default gateway mà gọi là IP Address bác ạ

hix, mình IP ở dòng thứ 3 cũng ko biết chính xác nó gọi là gì nữa...thấy nó đề là Default gateway thì cứ gọi tạm nó thế thôi, cho dễ hiểu ý mà :)

Songtin
16-08-2010, 15:48
Nói tóm lại cho dễ hiểu: Default gateway chính là địa chỉ IP của Modem

quanla71
16-08-2010, 15:49
Cái đó thuật ngữ ko gọi là Default gateway mà gọi là IP Address bác ạ

Cách bác làm đâu có sai, bác có thể cắm nhiều card, mỗi card giao tiếp với duy nhất 1 thiết bị mà. Vấn đề sẽ nảy sinh nếu bác có hàng chục thiết bị mà muốn giao tiếp trên duy nhất 1 PC => Main board trên PC không đủ PCI slot... Vấn đề sẽ trở nên bé như con muỗi nếu bác có thêm cái swich
Sau một thời gian thử nghiệm vẫn chưa được, đành phải mua swich, giờ thì được ròai, nhưng lại nảy sinh vấn đề khác:
- Chỉ in được vài tờ, lệnh tiếp ko in nữa, Vào Printer features trên máy photo, máy báo lỗi: SC2002: FFD 3910, khi thì báo SC2002: 000000. Tắt máy, khởi đọng lại, hết lỗi, máy in lại tờ tex và tờ lúc nãy lệnh.
- Sẵn đây các bạn chỉ giúp mình in tự động 2 mặt. Mới dùng nên cũng còn gà mờ quá, các bạn thông cảm!

TTN
16-08-2010, 17:12
Bây giờ bác làm một số cách sau xem thế nào nhé:

- Mở nắp bảo vệ của printer control, tháo thanh RAM ra tìm cách lau thật sạch và cắm lại cho chặt.
- Kiếm 1 sợi cáp kết nối LPT, cài lại máy khai báo in ra LPT port

In thử từ cổng LPT xem có bị lỗi nữa không? Nếu còn lỗi thì em đồ rằng: Một là RAM SD bị hỏng (loại RAM này hơi khó kiếm, nó được trang bị cho PC đời cũ, chắc mò mãi thì cũng ra thôi), hai là PC dính VRus nên trong quá trình cài đặt gây lỗi trình điều khiển dẫn đến việc trao đổi thông tin giữa PC và máy Copy gặp trục trặc (hiếm xảy ra), ba là bác dính phải cái printer control lỗi (trường hợp này em xin thua vì em ko phải thợ điện tử - Chia buồn!)

Trường hợp sau khi xử lý RAM rồi in qua LPT hết lỗi thì lại chuyển qua in qua IP xem có lỗi nữa không, nếu chỉ khi in qua IP thì mới thấy xuất hiện lỗi thì có thể phần MAC Address trên printer control đã ra đi (Chia buồn!)

Vấn đề in duplex rất dễ, bác cứ test mấy cái kia đi rồi em chỉ bác nốt

Songtin
16-08-2010, 17:13
SC2002 là lỗi tại printer controller, ở đây có thể do software hoặc hardware.

quanla71
16-08-2010, 17:29
Khi cài đặt xong, địa chỉ Default gateway của PC và Photo trùng nhau. Theo bạn vinhhung0583 thì địa chỉ đó phải khác nhau. Mình đặt lại Default gateway trên photo khác với trên PC thì thấy OK, không biết có phải vậy không.
Lạy Chúa! Cầu Chúa ban phước lành! Trưa nay con không chợp mắt được tí nào! hehe!!!

Songtin
16-08-2010, 17:49
subnet mask của máy in và máy vi tính: giống nhau
default gateway của máy in và máy vi tính: giống nhau
IP address của máy in và máy vi tính: khác nhau (thí vụ: 192.168.1.20 và 192.168.1.21).

TTN
16-08-2010, 17:49
Bó chiếu
(http://i232.photobucket.com/albums/ee320/ly_van_toet/1-12.jpg)

quanla71
16-08-2010, 17:58
subnet mask của máy in và máy vi tính: giống nhau
default gateway của máy in và máy vi tính: giống nhau
IP address của máy in và máy vi tính: khác nhau (thí vụ: 192.168.1.20 và 192.168.1.21).
Nhưng mình đặt default gateway của máy in và máy vi tính khác nhau máy vẫn in bình thường, mà lỗi kia lại khắc phục được, không biết có đúng lỗi là do default gateway của máy in và máy vi tính: giống nhau không nữa! Biết đâu đấy "Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" hehe!!!

TTN
16-08-2010, 18:08
Vậy hử? Thế thì thằng SC2002 sẽ còn quấy nhiễu bác đới! Bởi vì nếu trục trặc trong kết nối thì máy copy nó nằm im không in được tờ nào hết chứ nó không bung SC code lên đâu... Hơ hơ...

Songtin
16-08-2010, 18:15
Tại quanla71 ở xa quá, nếu tp.hcm tôi chạy qua làm giùm cho. Nhìn vào các thông số trên tôi đau đầu luôn đó.
Default gateway ở đây vẫn được, vì máy in và máy vi tính của bạn có kết nối internet ra ngoài đâu.
Nếu trong mạng cục bộ nhiều máy vi tính thì quanla71 sẽ biết giá trị của default gateway là gì ?!

tranthenguyen
16-08-2010, 18:41
ban cu lam theo loi cua TTN la ok ngay!Lop IP trung nhau nhu the thi Nhom lam viec moi hieu nhau dc!

quanla71
17-08-2010, 13:22
Tại quanla71 ở xa quá, nếu tp.hcm tôi chạy qua làm giùm cho. Nhìn vào các thông số trên tôi đau đầu luôn đó.
Default gateway ở đây vẫn được, vì máy in và máy vi tính của bạn có kết nối internet ra ngoài đâu.
Nếu trong mạng cục bộ nhiều máy vi tính thì quanla71 sẽ biết giá trị của default gateway là gì ?!
- Rất tiếc là mình ở xa quá, nhưng qua diễn đàn này mình đã nhận được sự giúp đỡ của các bạn rất nhiều.
- Trưa nay lại ...tiếp tục mất ngủ. Tình hình là thế này: Khi in trên word thì rất tốt, in 1 mặt, 2 mặt, phóng to, thu nhỏ, in cả mấy chục tờ vẫn OK như "không có gì đẹp hơn nữa", lỗi SC2002 cũng chẳng thấy mặt mũi đâu. Nói túm lại là trên cả tuyệt vời!
- Hôm nay có nhận pho-to 1 cuốn lít bài hát karaoke, vì cuốn sách dày, không tháo ra từng tờ được, mình lên mạng tải về, nghĩ bụng là chỉ ngồi rung đùi trên máy tính, định dạng trang in là pdf, khi in gặp trường hợp thế này: có trang in được, có trang máy in vẫn kết nối nhưng không in được, đèn nhấp nháy rồi đứng yên. Hủy trang đó đi in tiếp các trang khác lại được, quay lại in thử trang không in lúc trước lại không được... vầ rất nhiều trang trong file tải về in không được. Quay lại in văn bản trên word thì lại OK, lệnh bao nhiêu in được bấy nhiêu!.
- Các bạn có thể giải thích cho mình hiện tượng này? Máy các bạn in trên định dạng pdf có gặp rắc rồi này không!
Cảm ơn sự quan tâm của tất cả các bạn!

Songtin
17-08-2010, 15:42
Cho mình hỏi quanla71 đã định dạng giấy in ra sao ?!.
Thường thì nó mặc định là letter.
Nếu chưa thì vào properties sửa là A4.

quanla71
17-08-2010, 15:57
Cho mình hỏi quanla71 đã định dạng giấy in ra sao ?!.
Thường thì nó mặc định là letter.
Nếu chưa thì vào properties sửa là A4.
- Mình đã định dạng đúng rồi. Mà hình như in trực tiếp từ mạng nên gặp sự cố, khi tải về máy in thì tốt hơn.

Songtin
17-08-2010, 16:22
Trực tiếp từ internet về thì RAM máy tính của quanla71 tốn bộ nhớ hơn.
Tốt nhất là tải về rồi in.
Theo kinh nghiệm của mình thì định dạng pdf dùng Arobat reader là vượt trội hơn tất cả.

quanla71
18-08-2010, 16:22
Các bạn cho mình hỏi thêm vấn đề này.
- Thường khi bấm Start -> Settings -> Printers and faxes, nếu máy ở chế độ Ready là sẵn sàng in, còn ở chế độ offline là in không được. Mình đã bấm phải chuột -> Use Printer Oline vẫn không trở về được chế độ Ready. Lúc này đành phải tắt máy photo, khởi động lại mới in được. Các máy in khác kết nối LTP và USB không gặp trường hợp này.
- Các bạn giúp mình vấn đề này nhé. Cảm ơn nhiều!!!

vch.tech
18-08-2010, 20:23
Ai nói là không bị. Vẵn bị nhé. Vấn đề off line mà không trờ lại in line vo bạn vô tình chọn off line nên nó không tự trở về là đúng rồi

quanla71
18-08-2010, 20:35
Ai nói là không bị. Vẵn bị nhé. Vấn đề off line mà không trờ lại in line vo bạn vô tình chọn off line nên nó không tự trở về là đúng rồi
Ý mình nói là các máy khác khi ở chế độ offline, chỉ cần bấm phải chuột -> Use Printer Oline là trờ về chế độ Ready, còn máy in photo lại không được.

Songtin
19-08-2010, 00:12
Vấn đề là In qua mạng (Network printer). Nếu bạn chọn offline thì chỉ có một mình máy bạn offline. Trong khi các thiết bị khác vẫn online với máy photocopy. Ở đây, còn liên quan tới phần mềm (software).

photoquanglich
30-08-2010, 17:42
Các đại ca cho em hỏi cách scan bằng máy photocopy
em có 2 cái 1060 có cổng in nhưng em lại không biết scan như thế nào

vch.tech
30-08-2010, 20:15
Các đại ca cho em hỏi cách scan bằng máy photocopy
em có 2 cái 1060 có cổng in nhưng em lại không biết scan như thế nào

Gửi file hướng dẫn = 50k
Hỗ trợ cài đặt từ xa qua chương trình remote teamviewer = 100k

>> Chuyển tiền qua card điện thoại . Tiền chuyển trước khi tiến hành

Liện hệ yahoo : vch_vietcopy

ducbao23a3
01-09-2010, 12:38
Gửi file hướng dẫn = 50k
Hỗ trợ cài đặt từ xa qua chương trình remote teamviewer = 100k

>> Chuyển tiền qua card điện thoại . Tiền chuyển trước khi tiến hành

Liện hệ yahoo : vch_vietcopy
ô admin bắt đầu lấy lệ phí rồi à.ngày trước có vậy đâu nhỉ

SharpVn
01-09-2010, 16:50
Vậy bạn sửa máy có lấy tiền không .....????

vch.tech
01-09-2010, 19:23
ô admin bắt đầu lấy lệ phí rồi à.ngày trước có vậy đâu nhỉ

Haha lúc trước là lúc mà mình remote cài dùm bạn đó hả, không lấy tiền vì bạn hứa khi nào mình xuống chỗ bạn thì bạn bao mình nhậu nên không lấy tiền đó.

Nói vậy thôi chứ mấy pác ghê thật cứ canh 10h tối là nhờ cài dùm máy, vợ chửi quá vì không lo ngủ . Nhưng lỡ giúp thì giúp cho trót, mai này ra đường có gặp lại thì người ta cũng mời mỉnh được 1 ly cafe đá chứ bộ

ducbao23a3
02-09-2010, 07:56
Haha lúc trước là lúc mà mình remote cài dùm bạn đó hả, không lấy tiền vì bạn hứa khi nào mình xuống chỗ bạn thì bạn bao mình nhậu nên không lấy tiền đó.

Nói vậy thôi chứ mấy pác ghê thật cứ canh 10h tối là nhờ cài dùm máy, vợ chửi quá vì không lo ngủ . Nhưng lỡ giúp thì giúp cho trót, mai này ra đường có gặp lại thì người ta cũng mời mỉnh được 1 ly cafe đá chứ bộ

bác ơi oan cho em quá. em chưa gọi bác bao gjo hj. mà hình như trong diễn đàn có phần tính phí phải ko vậy. làm ăn có phát đạt ko bác.

caovu
20-12-2010, 09:09
các anh có thể chỉ cho em chổ nào dạy sửa máy photocpy

phinguyenphoto
23-12-2010, 12:19
em có 2 máy pho to, in được hết, in qua mạng nhé! tắt internet thì khỏi in!
mình làm thế này: nhà có mạng sẳn, mua một cái hup, cái thứ mà nó chia ra nhiều line mạng đó! đặt ip cho máy photo, mỗi máy photo có một ip khác nhau, nối các máy photo với máy tính bằng cáp mạng thông qua hup, sao đó thì lên máy tính cài driver cho các máy in, thiết đặt ip cho máy in trên máy tính giống hệt ip trên máy photo, thiết đặt khay giấy và khổ giấy cho máy in tr6n máy tính, xong. in vô tư

satthu1984
23-12-2010, 18:40
bạn đổi ip trên máy photocopy cua bạn giống ip máy tính là chạy tốt chúc bạn thành công

hoanghaidangpro
18-03-2011, 10:21
đổi địa chỉ IP trên máy in là 192.168.001.7 hoặc một số bất kỳ ngoài 5 là OK

hoanghaidangpro
18-03-2011, 10:22
bác nào chỉ cho em cách cài đặt máy in E810 để in 4R em cảm ơn nhiều

boykutethachha
18-03-2011, 13:15
bạn đổi ip trên máy photocopy cua bạn giống ip máy tính là chạy tốt chúc bạn thành công = dãy địa chỉ ip của máy photo giống dãy địa chỉ ip cua máy tinh = oke có nghĩa là cũng dãy nhưng khác địa chỉ.

nnnghia1991
16-06-2011, 13:33
Xin hỏi là chủ thớt xong chưa hè?

namkieuphong
16-06-2011, 17:04
chủ dề này dã có trên dd bạn tìm dọc di .

tuandungcmf
26-07-2011, 12:50
Em đang dùng máy 1075, em muôn kết nối máy pc với máy photo để in thì phải mua thêm Card In phải không các anh? Em mới vọc nên chưa biết gì nhiều mong các anh chỉ giáo ạ.

xeom8x
26-07-2011, 16:34
Modem của bạn là lớp A , Máy photo là lớp C.Bạn đổi IP của máy về cùng lớp IP với modem !

yen tu
05-08-2011, 00:08
Topic này đã được tạo ra khá lâu rồi (15-08-2010), đọc qua những phần trả lời của các bạn, mình thấy chưa thỏa đáng, vì vậy xin được góp ý cùng chủ thớt và các bạn như sau:
- Về mô hình mạng: có một modem, kết nối với một switch, Một card in của Ricoh kết nối với Switch, một (hay nhiều) máy tính cùng kết nối với Switch, như vậy là Switch là trung gian kết nối giữa cách thiết bị trong một mạng LAN.
Giải quyết vấn đề này một cách hợp lý nhất:
- với mô hình này ta nhận thấy rằng Modem là thiết bị cấp phát IP động (DHCP) cho các thiết bị kết nối với Switch, như vậy hãy để Card in Ricoh và các máy tính khác kết nối tới Switch này ở chế độ nhận IP động (chắc là bạn biết làm thế nào). và khi đó chúng thuộc cùng giải địa chỉ và được modem cấp phát tuần tự, sẽ tránh được xung đột địa chỉ IP)
- các thiết bị sẽ nhận ra nhau thông qua tên của chúng nhờ địa chỉ IP, và như vậy cho dù bạn có thay các kiểu modem khác nhau với cách cấp phát địa chỉ IP ở các dải khác nhau thì mọi việc vẫn tốt đẹp do các thiết bị nhận ra nhau thông qua tên của chúng. ok!
- vấn đề bây giờ là làm sao để biết tên của "card in Ricoh". chỉ cần in "Configuration Page" trong phần "Print Features->list/print->config.page " của máy photo (điều này các bạn đã biết). trên bản in đó trong phần "Interface Information" chú ý đến "Printer Name" nó chỉ ra tên của "card in Ricoh".ok
- Trên máy tính truy cập vào địa chi sau để tải Driver của card in Ricoh: http://support.ricoh.com/bb/pub_e/dr_ut_e/0001154/0001154129/V760/r30161en.exe
thực ra đây là một file nén, bạn hãy xả nén nó ra và được một thư mục chứa Driver
- Sau khi biết tên card in Ricoh, từ máy tính (cài XP) vào phần: "Printer and faxes", chọn "add a printer", chọn "next", chọn "local printer" bỏ phần automatically..." sau đó chọnk "next", sau đó chọn "create a new port" , chọn "standard TCP/IP", chọn "Next" , chọn "next", điền tên của "card in ricoh" ví dụ "RNP7D0FD6", phần port name để mặc định., chọn "next" và bây giờ máy tính sẽ tự tìm máy in thông qua tên của máy in (card in). sau đó đến hộp thoại "add Printer Wizard", chọn "Have Disk" và chỉ đến đường dẫn đến nơi chứa driver vừa mới được xả nén (có chứa file dạng *.inf). ok, chọn Driver 1060 hay 1075 thì tùy.

đến đây thì mọi việc dường như hoàn tất, còn việc thiết đặt làm sao để in 2 mặt, quét ảnh vào máy tính, .... thì tùy theo khả năng tìm hiểu của mỗi người, về cơ bản nbhw vậy là đã in được qua máy photo, việc cài trên win7 cũng tương tự

CHÚ Ý TRONG TẤT CẢ CÁC BƯỚC TRÊN PHẢI ĐẢM BẢO KẾT NỐI GIƯA CÁC THIẾT BỊ ĐÃ THÔNG SUỐT
(dùng lệnh PING trong cửa sổ RUN của windows để kiểm tra ví dụ "PING RNP7D0FD6" trong đó PING là lệnh, RNP7D0FD6 là tên của máy in (card in ricoh). kết quả trả về có dạng "........bytes=32 time=2ms TTL=128", là OK.

Vâng vấn đề chỉ có như vậy, và em đã dùng nó suốt mấy năm nay, chẳng có vấn đề gì xảy ra, modem hoat động tốt dây nối tốt thì mọi việc sẽ hoạt động bình thường. vâng chỉ có thế thôi ạ!

ricoh2060
05-08-2011, 20:43
không nói nhiều. tất cả đều là hàng pro (mất tiền là có khác) đề nghị không chém gió !
ai cần thì liên lạc tất cả vấn đề về máy 1060 - 2060
In và Scan thì rất thông dụng ! nhưng ai chưa biết thì mất tiền 1 lần sẽ biết
Như bác Admin ngày xua đâu có lấy tiền, nhưng phải thông cảm cho các bác, không lấy tiền thì lấy gì mà sống, trao đổi là tốt nhưng vấn đề là phải có 1 chút kinh phí bỏ chất xám ra ít nhất là đủ uống cafe để ngồi online chứ, tôi ủng hộ admin
chất xám không phải ai cũng có
mà chất xám có thể mua bằng tiền
ai cần xin liên hệ: 01687180900

http://www.youtube.com/watch?v=TIJlB42Yk00

yen tu
05-08-2011, 21:21
[QUOTE=ricoh2060;19929]không nói nhiều. tất cả đều là hàng pro (mất tiền là có khác) đề nghị không chém gió !
Như bác Admin ngày xua đâu có lấy tiền, nhưng phải thông cảm cho các bác, không lấy tiền thì lấy gì mà sống, trao đổi là tốt nhưng vấn đề là phải có 1 chút kinh phí bỏ chất xám ra ít nhất là đủ uống cafe để ngồi online chứ, tôi ủng hộ admin

Xem ra bạn nghĩ đến tiền quá nhiều! Xét cho cùng thì cũng chỉ vì miếng cơm manh áo.
Còn về phía mình do đã được học hỏi ở diễn đàn nhiều thứ từ những thành viên tâm huyết! mình thật sự rất cảm phục tài năng và thiện cảm của họ! chợt thấy rằng mình phải tự giác đóng góp cho diễn đàn, điều đó thú vị hơn tiền.
Mình không chém gió, nhũng gì vừa viết ra là nghiêm túc và đã được thực hiện thành công từ lâu rồi.
Mình nghĩ rằng bạn cũng đã học được nhiều điều từ diễn đàn nay mà không phải mất tiền mua!
Mong sao diễn đàn có ít người như bạn. thật đấy! nếu không thì nơi đây trở thành "giaovat.com".

ricoh2060
06-08-2011, 06:45
mỗi người 1 chí hướng, ai giúp được cho ai là tốt, nhưng các bạn thấy ví dụ mấy phần mềm nó đòi banmr quyền ấy, tại sao không cho khong để giúp moịu người .......... ??? vậy nên cái nào giúp được thì ok, cái nào không giúp được thì ...
diễn đàn trao đổi kinh nghiệm và cũng để ai thuận mua thì vừa bán !!!
Đề nghị admin giải quyết vụ này để toàn thể anh em diễn đàn thỏa đáng !
xin cảm ơn !

namman13
06-08-2011, 07:36
các bạn cho mình hỏi dòng ricoh này cài in và scan có giống dòng toshiba ko vậy?

namkieuphong
06-08-2011, 12:17
các bạn tranh luận seo mà gay cấn thế , làm như thế dễ mất lòng nhau cho dù là kg ai bit aj . vấn dề ở chỗ người sử dụng dịch vụ mà thuj , cái j thì cũng dều có giá của nó cả. người sử dụng d vụ miễn phí thì cũng phải tốn thời gian và tiền bạc< có khi nhiều hơn nếu gọi chuyên nghiệp> , nhưng vẫn chấp nhận vì người ta có dam mê mún tự tay mình làm. nếu dứng về khía cạnh kinh tế thì như thế là kg hiệu quả, vì khi sử dụng d vụ có phí thì bạn kg phải tốn sức và thời gian , công việc trôi trải hơn và kiếm tiền nhiều hơn . Tôi cũng kg bit dược các mạnh vế lĩnh vực nào< vì ai cung phải có>, nên tôi sẽ ví dụ như thế này cho các bạn dễ hiểu. Có 1 anh thợ sửa xe bỏ nghề làm việc khác có thu nhập cao hơn sửa xe , khi xe anh ta hư anh ta dem cho thợ sửa , có người bít dược hỏi tại seo a kg sửa dỡ tốn tiền, anh trả lời như sau < tốn dâu có bao nhiêu dâu thời gian dó nếu tôi mệt thì ngủ nghỉ cho khỏe , kg mệt thì tôi làm việc của tôi hiện tại, trả tiền sửa xe vẫn còn dư>. Mình có ý kiến như thế , các bạn cứ giữ cái tôi của bạn , có một người trao dổi tích cực thì thích hơn . chúng ta luôn mún có thật nhiều tiền , nhưng kg nghe có thật nhiều bạn.Chúc A E diễn dàn vui vẻ giữ gìn sức khỏe dể kiếm t...i...ề...n.

vch.tech
06-08-2011, 14:51
Mọi người đừng tranh cãi gây mất hoà khí. Khi nào ranh tôi sẽ làm 1 cái live view chi mọi người dễ thao tác. Còn những ai mà quá gà về tin học thì đưa cái ID + pass của team vieiwer tôi giúp cho. Nhưng chỉ buổi tối thôi nhé. Ban ngày không Support

quanla71
07-08-2011, 07:24
Topic này đã được tạo ra khá lâu rồi (15-08-2010), đọc qua những phần trả lời của các bạn, mình thấy chưa thỏa đáng, vì vậy xin được góp ý cùng chủ thớt và các bạn như sau:
- Về mô hình mạng: có một modem, kết nối với một switch, Một card in của Ricoh kết nối với Switch, một (hay nhiều) máy tính cùng kết nối với Switch, như vậy là Switch là trung gian kết nối giữa cách thiết bị trong một mạng LAN.
Giải quyết vấn đề này một cách hợp lý nhất:
- với mô hình này ta nhận thấy rằng Modem là thiết bị cấp phát IP động (DHCP) cho các thiết bị kết nối với Switch, như vậy hãy để Card in Ricoh và các máy tính khác kết nối tới Switch này ở chế độ nhận IP động (chắc là bạn biết làm thế nào). và khi đó chúng thuộc cùng giải địa chỉ và được modem cấp phát tuần tự, sẽ tránh được xung đột địa chỉ IP)
- các thiết bị sẽ nhận ra nhau thông qua tên của chúng nhờ địa chỉ IP, và như vậy cho dù bạn có thay các kiểu modem khác nhau với cách cấp phát địa chỉ IP ở các dải khác nhau thì mọi việc vẫn tốt đẹp do các thiết bị nhận ra nhau thông qua tên của chúng. ok!
- vấn đề bây giờ là làm sao để biết tên của "card in Ricoh". chỉ cần in "Configuration Page" trong phần "System Configuration" của máy photo (điều này các bạn đã biết). trên bản in đó trong phần "Interface Information" chú ý đến "Printer Name" nó chỉ ra tên của "card in Ricoh".ok
- Trên máy tính truy cập vào địa chi sau để tải Driver của card in Ricoh: http://support.ricoh.com/bb/pub_e/dr_ut_e/0001154/0001154129/V760/r30161en.exe
thực ra đây là một file nén, bạn hãy xả nén nó ra và được một thư mục chứa Driver
- Sau khi biết tên card in Ricoh, từ máy tính (cài XP) vào phần: "Printer and faxes", chọn "add a printer", chọn "next", chọn "local printer" bỏ phần automatically..." sau đó chọnk "next", sau đó chọn "create a new port" , chọn "standard TCP/IP", chọn "Next" , chọn "next", điền tên của "card in ricoh" ví dụ "RNP7D0FD6", phần port name để mặc định., chọn "next" và bây giờ máy tính sẽ tự tìm máy in thông qua tên của máy in (card in). sau đó đến hộp thoại "add Printer Wizard", chọn "Have Disk" và chỉ đến đường dẫn đến nơi chứa driver vừa mới được xả nén (có chứa file dạng *.inf). ok, chọn Driver 1060 hay 1075 thì tùy.

đến đây thì mọi việc dường như hoàn tất, còn việc thiết đặt làm sao để in 2 mặt, quét ảnh vào máy tính, .... thì tùy theo khả năng tìm hiểu của mỗi người, về cơ bản nbhw vậy là đã in được qua máy photo, việc cài trên win7 cũng tương tự

CHÚ Ý TRONG TẤT CẢ CÁC BƯỚC TRÊN PHẢI ĐẢM BẢO KẾT NỐI GIƯA CÁC THIẾT BỊ ĐÃ THÔNG SUỐT
(dùng lệnh PING trong cửa sổ RUN của windows để kiểm tra ví dụ "PING RNP7D0FD6" trong đó PING là lệnh, RNP7D0FD6 là tên của máy in (card in ricoh). kết quả trả về có dạng "........bytes=32 time=2ms TTL=128", là OK.

Vâng vấn đề chỉ có như vậy, và em đã dùng nó suốt mấy năm nay, chẳng có vấn đề gì xảy ra, modem hoat động tốt dây nối tốt thì mọi việc sẽ hoạt động bình thường. vâng chỉ có thế thôi ạ!
Tên câ card in là số s/n nằm trên card in phải không bạn?
Mình tải Driver của card in Ricoh theo địa chỉ của bạn cho nhưng sao về giải nén ra thấy không có gì cả nhỉ? Máy mình vẫn cài in được rồi, nhưng có lẽ do driver không đầy đủ hay sao mà thỉnh thoảng không điều khiển in được. Nếu có thể bạn giúp mình gửi file Driver qua mail cho mình với: quanla71@yahoo.com.vn.
Cảm ơn bạn nhiều.

quanla71
07-08-2011, 07:29
không nói nhiều. tất cả đều là hàng pro (mất tiền là có khác) đề nghị không chém gió !

Thật ra nếu không làm được thì bỏ tiền ra là điều quá đơn giản, Nếu cần thì chỉ ới một tiếng là thợ kỷ thuật họ đến làm cho mình liền, khỏi cần phải chỉ dẫn từ xa. Nhưng đây là học hỏi, nếu qua những chỉ dẫn của anh em trên diễn đàn mà mình tự làm được thì mới thấy cái thú của nó. Mà khi làm được một lần rồi thì sẽ thấy mọi việc rất đơn giản, còn cứ nhờ hoặc bỏ tiền ra để người khác làm cho thì suốt đời cũng vậy, chẳng bao giờ tiến bộ được!!!

yen tu
08-08-2011, 01:02
Tên câ card in là số s/n nằm trên card in phải không bạn?
Mình tải Driver của card in Ricoh theo địa chỉ của bạn cho nhưng sao về giải nén ra thấy không có gì cả nhỉ? Máy mình vẫn cài in được rồi, nhưng có lẽ do driver không đầy đủ hay sao mà thỉnh thoảng không điều khiển in được. Nếu có thể bạn giúp mình gửi file Driver qua mail cho mình với: quanla71@yahoo.com.vn.
Cảm ơn bạn nhiều.

Ok, mình đã mail cho bạn. nhân tiện đây mình cũng xin được share cho mọi người.
Còn phần cap mạng thì chắc mọi người cũng đã biết: nếu mà nối giữa máy photo với Hub/Switch thì dùng cáp thẳng, nếu mà nối giữa máy photo với máy tính thì dùng cap chéo (không dùng được DHCP); ra tiệm mua dây là họ bấm cho.
chúc mọi việc tốt đẹp!
hướng dẫn cài đặt:
http://www.mediafire.com/?cnj05ckjrnc849w
Driver:
http://www.mediafire.com/?4obkyer60s2c9c1