Đóng góp kinh phí duy trì diễn đàn
Trang 4/4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả từ 31 tới 38 trên tổng số 38

Chủ đề: Sharp 5516 ban in trang tinh

Registered user
    Thanks
    0
    Em muốn kiểm tra phần gì, trong tài liệu có hết. Nhưng máy của em mất cao áp rồi, nếu Main thì thường như vậy phải báo lỗi, mà em đã thử làm hết mấy cách mà a e góp ý chưa, hay chưa thử làm mà cứ hỏi gắn để thử mấy a e trên đây.

Registered user
    Thanks
    6
    Theo em nghĩ anh đã kiểm tra kỹ hết các main rồi Ok thì main chính kia cũng không thể bị được, vì nếu lỗi trên mail thì sẽ báo lỗi ngay a.Chì còn phần tiếp mát với trống và cụm từ vào sườn máy là nguyên nhân chính thôi vì khi lắp cụm khác vào cũng không được chẳng qua chỗ tiếp mát vào các tiếp điệm giữa cụm trống và cụm từ đã bị thụt va trong hoặc không thụt thì cũng không nằm đúng vị trí cố định của nó lên khi lắp cụm khác vào vẫn trăng là đương nhiên thôi, anh kiểm tra xem tiếp súc cục từ đầu tiên vì trục từ là nơi đầu tiên đẻ tạo ra chữ sau đó đến cụm trống, em cũng đã từng gặp những bệnh như này ở dòng máy khác và gặp con Shap 5516 y như này, đổ mực song pho tô ra trăng tinh, em không vệ sinh gì cả, rút ra cắm lại cái phập là Ok liền, bác thử kiểm tra xem, co gì cho anh em chút kinh nghiem hoc hoi nhe

Registered user
    Thanks
    0
    sao bác chủ đã tìm ra nguyên nhân bệnh chưa chia sẻ cho anh em đi.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    pan khó nhai đây , kinh nghiệm để mình theo dõi cho đợt sau

Registered user
    Thanks
    0
    tìm ra nguyên nhân chia sẻ cho anh em biết kinh nghiệm................

Registered user
    Thanks
    11
    Bài này lâu rồi post lâu rồi và có ai tìm ra nguyên nhân chưa chia sẻ cho em với. Em cũng đang gặp một máy sharp 5516 in ra bản trắng tinh , trên trống bám một lớp mực mờ. tình trạng y chang như chủ topic.

Registered user
    Thanks
    11
    Em tìm ra nguyên nhân rồi và sửa chạy OK rồi. Chia sẻ với mọi người cho vui. Em chỉ là kỹ thuật máy tính và tay ngang sửa photocopy thôi. Nó như vầy:
    1.Như anh laitang nói ở trên :"Có 3 lý do làm bản in trắng: mất tia laser, mất cao áp từ và mất cao áp transfer" Em lấy 3 cụm này thay qua máy đang chạy và lấy từ máy đang chạy thay ngược lại vẫn không hết. Kiểm tra tiếp xúc bình thường. Tới đây thì chỉ còn cái mainboard thôi. Em đi mượn cái mainboard thay vào chạy OK. Bản in ra đẹp lại. Nên em mò sửa cái mainboard không quan tâm tới cái máy nữa:
    - Chỗ cái chân cắm CN107 có con IC 18 đây là con Ic khuếch đại đệm cho các tín hiệu cao áp : lưới sạc, trục từ, tranfer. Bên cạnh có con trở BR31 nằm sát đó luôn.
    - Chân 2 và chân 15 của IC 18 là của đường tín hiệu cao áp trục từ.
    - Tín hiệu đi từ IC Asic qua BR31 đến chân 2 IC18 và ra chân 15 IC18.
    - Khi chạy SIM 25-01 để kiểm tra cao áp từ hoặc khi in : Chân 2 của IC18 sẽ từ 1,5v xuống 0v và chân 15 IC18 sẽ từ 0,5v lên 24v để mở phần cao áp từ chạy. kết thúc quá trình thì nó về giá trị ban đầu.
    - Mà cái mainboad của em đo mất chỗ 24v này nên mất cao áp từ . Em thay thử con IC18 nó vẫn mất, trước nó chỉ có trở BR31 rồi đến Asic. Đo đầu trở phía Asic thì khi chạy SIM 25-01 hoặc khi in áp từ 3,3 xuống 0v. còn phía đầu IC18 thì 1,5v đứng yên không nhúc nhích. Do trở BR31 nó bị mục bên trong. Nên thay trở BR31. Gắn dô kiểm tra lại thì khi in chân 15 IC 18 đã có 24v cao áp trục từ đã được mở chạy và tất nhiên bản in có chữ lại rồi.
    2. Sơ đồ mạch :
    3.Hình thực tế
    hình thực tế.jpg
    Attached Images Attached Images
    thay đổi nội dung bởi: biennhatrang, 12-07-2018 lúc 23:09

Registered user
    Thanks
    3
    Các bác tìm ra nguyên nhân chính chưa. E cũng đang dính 1 con 6026n. E test bo cao cáp. Cao áp trống. Cao áp hông. Tất cả đều ổn . nhưng phô ra giấy trắng tinh. Hix

Những chủ đề tương tự được tìm thấy.

1. Máy sharp 5516 báo E7-16 cần các bác giúp đỡ.
    By phungxuanloc in forum Photocopy Sharp
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối cùng: 19-07-2013, 13:58
  2. sharp 5516 cần giúp đỡ
    By ducthotqc in forum Photocopy Sharp
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối cùng: 09-05-2013, 20:09
  3. Mua đèn sấy Sharp 5516
    By lethuqni in forum Photocopy Sharp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối cùng: 22-01-2013, 02:15
  4. cần giúp đỡ máy Sharp AR 5516