Cách thức đăng ký thành Viên VietCopy.org
Kết quả từ 1 tới 7 trên tổng số 7

Chủ đề: Những pan đơn giản và cách xử lý! Mời các bạn cùng chia sẻ!

Thành viên cấp 2
    Thanks
    6

Những pan đơn giản và cách xử lý! Mời các bạn cùng chia sẻ!

Trước hết xin thông cảm với anh em kỷ thuật viên, không phải tôi muốn “múa rìu qua mắt thợ”. Nhưng sự thật chỉ có mình mới “Hiểu bệnh của chính bản thân mình nhất”, vì vậy tôi lập topic này muốn cùng các bạn cùng chia sẻ những pan đã gặp và cách xử lý. Vì thật sự có những pan nó không đi theo một quy luật, lý thuyết nào cả. Và điều quan trọng nhất, chỉ có mình mới hiểu chính cái máy mà mình thường sử dụng hàng ngày. Biết đâu qua những trao đổi này, sẽ giúp ích nhiều cho các bạn., Bởi tôi đã gặp những pan mà có khi mất tiền oan vẫn không khắc phục được, nhưng sau đó thì chính mình lại phát hiện ra, hoàn toàn rất đơn giản.
    1. Máy AF700, chạy ADF đảo mặt, mặt thứ nhất lệch, nghiêng hẳn như thế mình để tờ giấy xẹo 35-40độ, mặt thứ hai vẫn thẳng bình thường.
    - Khi kỹ thuật xem xét, thảo cụm mô-tơ phía sau, thay vào vẫn không được, sau đó thay bộ bánh xe phía trong (hết 450.000đ), vẫn không hết bệnh. Potay.com.
    Cũng phải mất cả tuần không chạy ADF. Nhưng sau đó xem xét, mình mới phát hiện ra rằng: Cái nắp phía trước của ADF, chổ 2 cái chốt (bản lề), một bên bị nứt (Cái này rất hay bị nứt, bể), vì thế lực ép vào lô cuốn giấy không đều, vì thế khi kéo giấy bị lệch -> bản chụp mặt thứ nhất bị lệch (hoặc thụt xuống ở giữa tờ), còn mặt thứ hai vẫn bình thường. Sau đó mình dùng keo và một số “thủ thuật” khác để cố định lại, giờ chạy rất tốt, đã hơn 1 năm chẳng thấy bị gì cả.
    2. AF700 - Chạy đảo mặt khay dọc, thỉnh thoảng tờ giấy cứ bị cuốn 1 góc và mắc vào cái định vị
    (Mình không biết chuyên môn gọi là cái gì, nhưng dưới khay đảo mặt, cái này khi mình chạy giấy ngang thì nó di chuyển ra hết cỡ, còn chạy giấy dọc thì nó di chuyển lại cho vừa khổ giấy). Phải mất cả tháng mình không dám chạy đảo mặt bằng giấy dọc, vì hễ chạy là mắc giấy. Hỏi kỹ thuật vẫn không phát hiện ra, ban đầu mình nghĩ chắc do mấy cái bánh xe bị mòn không đều chăng... Nhưng tất cả lại rất đơn giản, thủ phạm chính nằm ở chổ hai cái thành ép hai bên ram giấy dưới khay đựng giấy, nó bị nứt nên lực ép không đều, quá trình chạy máy rung, hai cái thành này không ép sát ram giấy, vì thế nên ram giấy lệch về một bên, khi được cuốn lên, nó không nắm đúng theo đường đi đã định vị mà lệch sang phải (hoặc sang trái), khi chạy xuống khay đảo mặt nó vấp vào thành cái định vị và bị mắc ở đó. Và sau khi giải quyết được vấn đề này, giờ chạy ...cả ngày vẫn không bị mắc nữa! Thật đơn giản phải không các bạn!
    Biết đâu những pan mà mình kể trên đây, bạn đã một lần gặp phải. Và chính các bạn, có những pan nào, sau khi biết thì rất đơn giản, nhưng trước đó đã từng làm các bạn “Đâu cái điền”. Hãy chia sẻ để cùng nhau thảo luận và áp dụng.
    Nếu các bạn hưởng ứng topic này, các bạn hãy kể ra nhé, mình biết thế nào, nói thế ấy. Còn nhiều pan mà mình còn mất tiền oan nữa, mình sẽ tiếp tục chia sẻ để các bạn tham khảo.

View more latest threads same category:

photohopnhat
    Guest
    Ý kiến hay đó.

Administrator
    Thanks
    30
    Pan của bạn là pan cơ không thông dụng . chỉ thấy trực tiếp mới dễ dàng sữa chữa. Những pan thuôc dạng như thế này rất khó support từ xa.
    Mọi người phải có sổ tay ghi chú lại nhưng pan không thông dụng phòng khi hũu sự

Vietcopy Support
    Thanks
    4
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vch.tech Xem bài viết
    Pan của bạn là pan cơ không thông dụng . chỉ thấy trực tiếp mới dễ dàng sữa chữa. Những pan thuôc dạng như thế này rất khó support từ xa...
    1/ Đó chính là hạn chế của diễn đàn. Người hỏi mắc các khuyết điểm sau:
    - Mô tả lỗi không đúng trọng tâm, không phân biệt lỗi gây ra lỗi
    - Dùng từ không chính xác, Người đọc hiểu khác với người viết.
    - Mô tả không đầy đủ. Người đọc có thể hỏi lại nhưng làm sao biết họ đã làm những gì trước đó?
    Thảng hoặc nếu hỏi pan thông thường và gặp người chuyên về dòng đó thì mới nhanh được.
    2/ Chính vì vậy nên tôi cho rằng không có "cao thủ" trong ngành photocopy vì:
    - Làm nghề 2 năm gặp pan 2 năm, làm nghề 10 năm gặp pan 10 năm! nghĩa là máy càng cũ càng có nhiều pan mới.
    - Có pan người này gặp hoài nhưng người kia chả gặp hoặc thỉnh thoảng mới gặp
    - Nghề sửa máy photo không học để dành được: giỏi đến mấy mà ngồi một chỗ thì chỉ biết những gì đã biết thôi.
    - Máy photo có nhiều hiệu, mỗi hiệu lại liên tục ra nhiều đời, không có service manual thì tịt, ai cũng chỉ biết hiệu mình làm và thêm vài hiệu nữa thôi.
    Tôi cho rằng dùng tử chuyên gia hoặc pro có lý hơn.

Administrator
    Thanks
    30
    Laitang nói rất chuẩn. Nhưng "cao thủ" hán việt dịch ra là "cao tay" thì dùng từ cho nhửng pro cũng đúng . Đương nhiên cao tay thì cũng phải xử lý trực tiếp mới đạt được danh hiệu này.

Còn support từ xa trừ khi người support đả từng gặp pan đó rồi hoặc có sự hỗ trợ "từ ngữ chuyên nghành + chi tiết + rõ ràng) Của người tả thì mới có thể hỗ trợ được.

Bạn thân tôi cũng từng support cho một bạn ở tỉnh sửa pan ket giấy máy CANON mấy ngày không được. Cuối cùng phải lặn lội thân chinh xuống thì hichic ??? . Pan chỉ giải quyết trong vòng 5 nốt nhạc mới đau chỉ vì người tả pan "gà" quá tả không dúng chuyên ngành.

Vietcopy Support
    Thanks
    4
    Có một điều này tôi cần lưu ý các bạn là: để support qua 4rum có hiệu quả thì bản thân người support cần có một kỹ năng đọc và phán đoán nhanh nhạy ra điểm chính mà người hỏi cần, nhiều khi không cần giỏi mà chỉ hiểu biết thường thôi cũng chỉ được. Cái đó giống như là một ông tiến sĩ toán chưa chắc giảng cho em bé cấp 1 hiểu bài vui vẻ bắng cô giáo chưa tốt nghiệp đại học vậy.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    6
    Trích dẫn Nguyên văn bởi laitang Xem bài viết
    Có một điều này tôi cần lưu ý các bạn là: để support qua 4rum có hiệu quả thì bản thân người support cần có một kỹ năng đọc và phán đoán nhanh nhạy ra điểm chính mà người hỏi cần, nhiều khi không cần giỏi mà chỉ hiểu biết thường thôi cũng chỉ được. Cái đó giống như là một ông tiến sĩ toán chưa chắc giảng cho em bé cấp 1 hiểu bài vui vẻ bắng cô giáo chưa tốt nghiệp đại học vậy.
    Phải nói thật rằng, mình cũng chỉ mới tham gia diễn đàn này, nhưng đã giúp mình rất nhiều điều bổ ích. Ở chổ mình xa trung tâm, nên mỗi lần gọi kỹ thuật rất khó khăn, họ phải kết hợp 2-3 máy họ mới đi làm một lần, vì thế có lúc cả tuần mới đáp ứng được nhu cầu của mình.
    Đa số người dùng máy chỉ biết sử dụng chứ biết rất ít về chuyên môn, kỹ thuật, vì thế khi diễn tả gặp rất nhiều khó khăn, dẫn đến người support cũng rất khó hiểu ý. Vì thế tôi muốn qua topic này, mọi người hãy chia sẻ những trường hợp mình gặp phải, biết đâu (*và có lẽ là chắc chắn) sẽ là lỗi mà người khác đang vấp phải. Nếu áp dụng được thì tốt, còn không cũng chẳng có hại gì. Mình hiểu ít, nói ít, hiểu nhiều, nói nhiều, nói những gì mình biết, nói để học hỏi thêm. Chắc có bạn cũng rất ngại nói ra những gì mình đã làm được, bởi họ nghĩ rằng trên diễn đàn này rất nhiều cao thủ (điều đó là hiển nhiên), nói ra cũng chẳng ích gì!!! Nhưng mình thì lại nghĩ: "Đi một ngày đàng, học một sàng khôn", nhưng muốn học thì phải có cái để học, muốn có cái để học thì mình phải nêu ra vấn đề... Thật ra trong cái khó, ló cái khôn. Vừa rồi mình gặp trường hợp mà đã nhờ các bạn tư vấn, máy mình bị chảy từ, do trục từ mòn, phải thay trục. Khi mình điện hỏi thợ thì họ bảo phải ôm cả cụm từ vào đây (cách 50km), em gửi ra Hà Nội làm, sau đó về lắp lại cho anh chứ hiện tại không có trục từ sẵn. Thời gian cũng phải mất một tuần. Thời gian 1 tuần thì lâu quá, một mặt mình nhờ gửi mua trục từ, mặt khác mở ra kiểm tra, mình phát hiện ra rằng do trục từ mòn nên bây giờ trục quay phía bên trong vòng bi của bạc từ, chứ không phải vòng bi quay, càng quay, trục từ càng mòn, độ hở giữa trục từ và vòng bi càng lớn nên từ ra nhiều. Cũng do bí quá nên mình dùng cao su non (loại thợ điện nước dùng), quấn quanh trục từ, lắp bạc từ vào, tạo ra độ sít, lúc này vòng bi lại trở lại làm nhiệm vụ của nó, từ đó đến giờ cũng cả tháng rồi thấy cũng OK. Tất nhiên về lâu dài thì phải thay trục từ, nhưng trong tình thế khó khăn, đó cũng là một giải pháp.

Những chủ đề tương tự được tìm thấy.

1. muốn chia sẻ tài liệu
    By vntrann in forum DocuCentre B/W
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối cùng: 06-05-2018, 21:50
  2. Bán máy chiếu, màn chiếu Sony, ViewSonic, Dell giá tốt, 0919.911.955
    By kazihaha in forum Thiết bị văn phòng khác
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối cùng: 17-07-2014, 16:42
  3. Bán và cho thuê máy chiếu,màn chiếu
    By thaiduongnet2 in forum Thiết bị văn phòng khác
    Trả lời: 0