Đóng góp kinh phí duy trì diễn đàn
Kết quả từ 1 tới 3 trên tổng số 3

Chủ đề: Hỏi về máy ricoh 3351.

Registered user
    Thanks
    20

Hỏi về máy ricoh 3351.

Con máy ricoh 3351 ban đầu bị bể nhông hộp từ. Em đã thay nhông mới. Giờ bỏ vào in thì nó bị đen 1 vệt dọc theo trang giấy. Lấy hộp từ xem thì thấy drum có 1 đoạn bị bám mực. Lấy tay quay drum, chỗ bám mực mờ dần và hết. Em quay trục từ 1 đến 2 vòng, rồi quay drum thấy mực lại bám đen lên drum. Các bác xem giúp em nó bị làm sao vậy? Thanks các bác đã đọc bài.

View more latest threads same category:

Vietcopy Support
    Thanks
    4
    Bạn là thợ hay người dùng? dòng máy này có thiết kế cụm drum từ cực kỳ dở. Nó không tự dưng bể nhông từ, nó chỉ bể khi : xì từ, mòn cốt nhông. nên nếu chỉ tháo ra thay nhông thì không giải quyết được vấn đề, còn để phục hồi cho nó chạy ổn như mới thì tay mơ không làm được, kể cả thợ một mùa cũng bị nó vật cho lên bờ xuống ruộng. cách tốt nhất là mua cụm pcu mới hàng chính hãng thay vào thì không bị gì nữa cho đến khi drum hết thời hạn sử dụng. Bạn hỏi trên này không ai cầm tay chỉ cho tới nơi tới chốn cả. Dĩ nhiên là vẫn có cách để phục hồi nó, nhưng để cho nó chạy còn tốt hơn hàng mới thì không dễ. này nhé:
    1/ Phải dán lại toàn bộ mút xốp, chỗ dày chỗ mỏng nhé, mút mềm mút cứng đủ cả, dán không đúng thì từ, mực nó trào ra nhé, có khi còn gãy cốt nhông nữa nhé.
    2/ Dán lại lá che từ, lá hứng mực nè, dán sao cho thẳng nhé, không thì nó xì mực ra nhé, mà dùng cái gì dán mới có chuyện để nói.
    3/ Dán lại mút chặn mực hai đầu drum nè: cái này cực kỳ khó nhé: dán sao mà nó không rớt tí mực nào ra mà cũng không làm mòn khuyết 2 đầu drum nhé.
    4/ Thay bushing từ nè, dĩ nhiên bushing gia công hay hàng tung của không xài được: nó phá cốt từ còn nhanh hơn nữa mà vẫn không chặn cho từ xì ra được còn dùng bushing chính hãng vừa đắt mà lắp không bôi mỡ nó vẫn xì từ ra như thừơng nhé, nhưng bôi mỡ gì? mua ở đâu? cái đó mới là bí quyết nè.
    5/ Rồi phục hồi 3 cái cốt nhông bị khuyết nè, mà đem đi đâu phục hồi chứ? mua đâu có ai bán?
    6/ Kiểm tra mấy cái bạc đạn coi có kẹt không nè, có khi từ nó chui vào làm kẹt cứng bạc đạn không quay mà chỉ có cốt từ quay thôi thì nó mòn đã nhé.
    Làm OK hết mấy thứ kể trên rồi thì chỉ chờ drum nó mòn, rỗ (khoảng 60 - 100k bản tùy theo drum rẻ tiền hay xịn), lại phải tháo ra vô mỡ mấy cái bushing từ nhé, nhưng chỉ có vô mỡ thôi, không phải làm lại từ mục 1 kể trên nữa. Thay drum gạt mới là xài tiếp khỏe re, nhông từ phải 2, 3 lần thay drum mới thay nhông, chắc ăn lấy thước cặp đo, xem nó mòn thì thay, mà nhông từ nó cũng 5 cha 3 mẹ lắm, phải xài thử mới biết.

3. The Following User Says Thank You to laitang For This Useful Post:

haidang (01-11-2018)

Registered user
    Thanks
    20
    Cám ơn bác @laitang nhiều ạ. Để em cố thử xem, nếu không được nữa có lẽ phải bỏ cái máy này thôi. Thợ chỗ em không chuyên ricoh cho lắm.

Quyền hạn